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MHE Gideon Maitha Mung’aro alikagua kitengo kipya cha tiba 
ya mfumo wa figo chenye vitanda 3 katika hospitali hiyo. Kiten-
go hiki kinajumuisha kituo cha wauguzi na chumba cha kuba-
dilishia mavazi, hiyo ikiashiria hatua muhimu katika ukwezaji 
wa hadhi ya hospitali hiyo hadi kuwa kituo cha afya cha Level V.

Tunayo furaha kutangaza kwamba Dkt Fernandes, mtaalamu 
wa magonjwa ya figo kutoka Cuba, atakuwa akifanya kazi kati-
ka kitengo hicho kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Zaidi ya hayo, 
upasuaji wa kutibu tatizo la Arteriovenous Fistula utafanywa na 
Dkt Nigel Amolo, ambaye ni mahiri wa upasuaji wa moyo na 
mishipa anayestakimu katika hospitali hiyo.

Ili kuhakikisha kuna upatikanaji wa huduma, NHIF itagharimia 
tiba ya mfumo wa figo. Tunahimiza sana kila mtu kujiandikisha 
na NHIF ili kunufaika kikamilifu na manufaa ya kitengo hicho.
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Na MISHI ZIRO 

Mnamo Machi mwaka huu, 
serikali ya Kaunti ya Kilifi 
chini ya uongozi wa Gavana 
Gideon Mung’aro ilizindua 
mpango maalumu maarufu 

kama “Kaunti Mashinani” kwa len-
go la kurahisisha upatikanaji wa 
huduma bora kwa wakazi wa Kilifi.

Uzinduzi huo ulilenga kupeleka 
huduma za serikali ya Kaunti kari-
bu na wananchi hasa wale wa vijiji-
ni ambao kwa muda mrefu wame-
kuwa wakigharimika sana kutafuta 
nauli ili kusafiri hadi mijini kupata 
huduma za Kaunti kwa sababu ofisi 
nyingi ziko mijini.

Gavana Mung’aro, wakati wa uzin-
duzi rasmi wa mpango huo, alisema 
kuwa utakuwa ‘kifungua-macho’ 

kwake na utawala wake kuhusu 
kufuatilia hali halisi ya maendeleo 
katika maeneo ya mashinani.

“Mpango huu unalenga kuhakiki-
sha kuwa maafisa wa serikali yangu 
kutoka vitengo mbalimbali wame-
jitolea kutekeleza majukumu wali-
otwikwa kulingana na vitengo vyao 
bila kuzembea.

Kama wewe ni afisa wa kilimo, 
utaenda nyanjani kuwatafuta watu 
ili uweze kuwafundisha kuhusu 
kilimo, lakini sio kukaa ofisini tu 
kwa starehe ilhali kazi yako ni 
ya kuenda nyanjani,” alisema Bw 
Mung’aro.

Gavana, vilevile, alisema mpan-
go huo wa huduma mashinani 
utawalazimu maafisa wote wakuu 
kutoka idara mbalimbali za Kaunti 
wakiwemo mawaziri na makati-
bu wao kutekeleza majukumu yao 
ya kikazi wakiwa mashinani kwa 
muda wa wiki mbili.

“Mpango huu utakuwa ukite-
kelezwa kila baada ya miezi minne 
ili kuimarisha utoaji huduma kwa 
wakati, na kuwezesha wakazi wa 
Kilifi kutangamana na viongozi 
wao ili kuwa na usemi kuhusu mi-
radi tunayoipa kipaumbele,” akase-
ma Bw Mung’aro.

Katika kaunti-ndogo ya Magarini 
ambapo wakazi pia walinufaika 
kwa mpango huo, Gavana Mung’aro 
alitembelea eneo la Kadzandani, 
wadi ya Adu, ambako alikagua mra-
di wa maji na kushuhudia shughuli 
ya kuchimbwa kwa mabwawa 3 ya 
maji pamoja na kukagua visima 
kadhaa vya maji vilivyo katika 
eneo hilo ili kuhakikisha wakazi 
wa sehemu hiyo wanapata maji ya 
kunywa. 

“Tumeambiwa kuwa katika muda 
wa wiki moja iliyopita, visima vyote 
hapa havikuwa vinafanya kazi, 
Mheshimiwa Diwani alisema ana-
taka kuchimba visima vipya, laki-
ni tumegundua visima vingi hapa 
vimejaa tope ndiyo maana maji 
hayakuwa yanapatikana. Ila sasa 
vimechimbwa upya na tayari maji 
yameanza kutoka,” alisema Bw 
Mung’aro.

Aidha, mawaziri katika serikali ya 
kaunti hii pia walipongeza mpango 
huo wakisema umewapa fursa ya 
kufahamu changamoto za wanan-
chi.

Mpango huo wa Kaunti Mash-
inani unatekelezwa katika mae-
neo-bunge yote saba ya Kaunti ya 
Kilifi ambapo Gavana aliwahaki-
kishia wakulima kuwa serikali 
yake itaboresha sekta ya kilimo ili 
waweze kuzalisha chakula cha ku-
tosha, kukabili tatizo la njaa amba-
lo limekuwa likishuhudiwa mara 
kwa mara katika Kaunti ya Kilifi.

Akizungumza katika eneo la 
Chonyi, Mung’aro alisema serika-
li ya Kaunti iko katika harakati ya 
kufanyia ukarabati matingatinga 
yaliyoharibika kwa ajili ya kusaidia 
shughuli za Kilimo.

“Nina ahidi, yale matingatinga 
yote ambayo tuliyapata yameachwa 
na serikali iliyopita yakiwa yame-
haribika, tutahakikisha tumeyare-
kebisha ili wakulima wasipate taa-
bu ya kulimiwa mashamba yao.

Kwa sasa tumeweza kurekebisha 
matingatinga 22 ambapo mengine 
tumepeleka Magarini hapa Chonyi 
yatakuja mawili kesho,” alisema Bw 
Mung’aro.

Mbali na hayo, Gavana amejaribu 

kufanya kila awezalo kuboresha 
miundomsingi kwa kuhakikisha 
wakazi wa Kilifi wanapata huduma 
bora za afya.

“Hili ni jambo ninalolipa kipaum-
bele ndiyo maana nimezunguka 
kaunti hii kila mahali. Mara nyingi 
mnaniona niko hospitalini hapa, 
mara niko katika ile nyingine, ili 
kuhakikisha watu wa Kilifi wame-
pata huduma bora za matibabu. 
Na hayo ndiyo maendeleo ambayo 
tunataka hapa Kilifi,” alisema Bw 
Mung’aro. 

Kaunti ya Kilifi ni miongoni mwa 
sehemu zinazokumbwa na tatizo la 
ardhi na kuchangia sana tatizo la 
uskwota.

Alipozuru ofisi za ardhi mjinj 
Kilifi, Gavana Mung’aro alisema 
serikali yake itahakikisha uskwota 
unakabiliwa huku akiahidi kutoa 
hatimiliki za ardhi kwa wakazi ili 
waweze kuishi kwa amani bila ku-
sumbuliwa na mtu yeyote.

“Kuna kitu kimoja ninataka 
kukimaliza, shida ya uskwota, tuna-
taka tuwape hatimiliki, kama kesho 
tutawakuta Muyeye, siku nyingine 
Chakama ama Mida, tukiwa na 
utaratibu huu, itakua rahisi. Tuna-
faa kuwa na mfumo ambao utat-
ambua mwenye hatimiliki mara tu 
unapoandika jina lake, hii itatatu-
wezesha kudhibiti hali ya maskwo-
ta,” aliongeza Bw Mung’aro.

Akiwa ziarani eneo la Ganze kuen-
deleza mpango huo, Gavana alitem-
belea miradi mbalimbali ikiwemo 
ofisi za Kaunti katika eneo-bunge 
ili kuboresha mazingira ya wafa-
nyakazi wa serikali yake wanaohu-
dumu katika eneo-bunge hilo.

Wananchi katika eneo hilo wa-

limpongeza gavana huyo kwa 
kuanzisha mpango huo wakisema 
utawapa fursa ya kutangamana na 
viongozi wao.

Akiwa Ganze pia alitembelea za-
hanati ya Ganze, kituo cha kutoa 
mafunzo kwa vijana na kituo cha 
kibiashara.

Kiongozi huyo wa kaunti aliahi-
di kunyanyua hadhi ya taasisi za 
mafunzo ya ufundi katika kaunti 
(VTC).

Akiwa eneo la Bamba, Gavana 
Mung’aro alishuhudia utoaji hati-
miliki ya ardhi kwa kikundi cha 
wakazi wa Mitangani cha “Mitanga-
no Group Ranch” na kuahidi kum-
aliza utata wa ardhi unaowakumba 
wakazi wa eneo hilo.

“Shamba hili ambalo leo tunatoa 
hatimiliki zake lazima tulikatekate 
na tukabidhi kwa wananchi, nina-
jua kuna taabu sana na shamba hili 
la jamii, na mimi kati ya wabunge 
wote nikiwa bungeni nilikuwa 
mpinzani wa shamba hili kuand-
ikiwa hatimiliki moja,” alisema Bw 
Mung’aro. 

Mpango huu wa kaunti mashi-
nani ulibuniwa kwa malengo ya 
kukabiliana na tatizo la afya, maji, 
kilimo na kuangazia masuala ya vi-
jana na wanawake.

Akiwa Kaloleni, Gavana alianga-
zia suala la afya hasa hospitali ya 
St Lukes.

“Tumekuja Kaloleni, ajenda ni 
moja ambayo imenileta Kaloleni 
hii leo; mambo ya hospital ya St 
Lukes na Mungu akitujalia, hii ita-
kuwa hospitali bora na itashindana 
na Hospitali ya Rufaa ya Kilifi na 
hospitali nyinginezo inshallah,” 
akasema Bw Mung’aro
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Katika juhudi za kujitolea za 
kuipa umuhimu afya na ustawi 
wa mifugo, Serikali ya Kaunti ya 
Kilifi, kupitia Idara yake ya Mi-
fugo, inazidi kutekeleza mpango 
wake mpana wa utoaji chanjo ka-
tika kaunti nzima.

Shughuli hiyo ya utoaji chan-
jo inanuia kufika kila pembe ya 
Kaunti ya Kilifi, ikilenga maeneo 
ya mbali na jamii zilizo hatarini 
zinazotegemea pakubwa ufuga-
ji. Mbinu ya kimakinifu ya seri-
kali ya kaunti inaakisi kujitolea 
kwake katika maslahi ya wanya-

ma, utoshelevu wa chakula, na 
uwezeshaji wa wafugaji kiuchu-
mi.

Kwa ushirikiano na maono ya 
pamoja, Serikali ya Kaunti ya 
Kilifi imejitolea kulinda mifugo, 
kudumisha kilimo endelevu, na 
kuinua maisha ya wafugaji. Shu-
ghuli hii ya chanjo inaashiria hat-
ua muhimu katika kuhakikisha 
afya na ustawi wa wanyama ka-
tika Kaunti ya Kilifi, inayofungua 
fursa ya mustakabali mzuri kati-
ka sekta ya kilimo
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Kaunti yatoa chanjo ya mifugo kote 
Kilifi kupiga jeki ufugaji

Tiba ya mfumo wa figo na fistula 
yaanzishwa hospitalini hapa

Serikali ya Kilifi yazindua mpango maalumu wa 
kuwahudumia wananchi wa maeneo ya mashinani

Mheshimiwa Gavana Gideon Mung’aro

Mapema leo katika lango la Chuo Kikuu cha Pwani 
kwa ushirikiano na kikundi cha Kilifi Ultimate Bikers, 
nimezindua shindano la mbio za baiskeli kwa watu wa-
zima na watoto wasiozidi umri wa miaka 14, ili kuhama-
sisha umma kuchangia damu kwa hiari.

Kampeni hii ya ukusanyaji wa damu kwa wingi ni 
juhudi za kukabiliana na hitaji kubwa la damu ya 
dharura katika Hospitali zetu na kupunguza mahan-
gaiko kwa jamii za wagonjwa wanapokuwa na mgonjwa 
anayehitaji damu.

Hivi karibuni, Serikali yangu itazindua rasmi hifadhi 
ya damu katika Hospitali ndogo ya Malindi na tutaite-
keleza shughuli ya utoaji wa damu kwa wingi angalau 
mara mbili kwa mwaka, ili Hospitali zetu ziweze ku-
jitegemea katika suala la uhitaji wa damu. Damu ni 
zawadi ya uhai, tuchangie damu kwa wingi ili tuokoe 
maisha ya wengine.

Mpango wa kutoa damu 
kwa wingi wazinduliwa

TANGAZO
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Tuna furaha kutangaza kuwasili kwa mat-
abibu wa dharura na madereva wa ambulensi 
wenye ujuzi ambao wataimarisha utoaji wa 
huduma mbalimbali za matibabu ya dharura 
katika kaunti hii.

Ili kuadhimisha hafla hii, sherehe ya kusaini 
mkataba wa wataalamu wapya wa EMT, uki-
ongozwa na MHE. Felkin Kaingu, Waziri wa 
Kaunti (CECM) anayesimamia Utumishi wa 
Umma, Dkt David Mulewa, Afisa Mkuu wa 
Afya na Usafi wa Mazingira na Eliud Kalama, 
Afisa Mkuu wa Usimamizi wa Utumishi wa 
Umma.

Hafla hiyo ilitoa mafunzo muhimu kuhu-
su masuala mbalimbali, zikiwemo kanuni za 
maadili kwa watumishi wa umma, huduma 
bora kwa wateja, maadili ya kazi, huduma na 

mawasiliano kwa wagonjwa, uwekaji kumbu-
kumbu na kujilinda.

Mpango huu unaashiria hatua muhimu kwa 
serikali ya kaunti ya Kilifi kuwapa raia wake 
haki yao ya afya.

Vifijo na nderemo vilitanda huku Gavana 
wa Kaunti ya Kilifi, MHE. Gideon Mung’aro 
akizindua intaneti ya bure ya WiFi katika 
maeneo matano ya umma katika kaunti hii. 
Hafla ya uzinduzi huo iliyohudhuriwa na vi-
ongozi na wakazi wa Kaunti ya Kilifi wakiwe-
mo Waziri wa Kaunti (CECM) anayesimamia 
Elimu na ICT, Mhe. Clara Chonga, ilifanyika 
katika Bustani ya Park. Maeneo mengine am-
bapo WiFi ya bure iliwekwa ni Soko la Ole 
Tiptip, Soko la Kwa Charo wa Mae, na Kituo 
cha Mabasi cha Kilifi.

Waziri Chonga pia alisisitiza umuhimu na 
usalama wa intaneti, na kuwahakikishia wa-
tumiaji kuwa ni salama kwa watu wa marika 
yote. Serikali ya Kaunti ya Kilifi, kupitia kwa 
Idara ya ICT, imejitolea sabili kuhakikisha 
kuwa raia wetu wote wanapata intaneti.

Katika hafla tofauti, Naibu Gavana Mhe. 
Flora Chibule aliongoza uzinduzi wa WiFi ya 

bure katika bustani ya Malindi Buntwani Wa-
terfront. Kuzinduliwa huko kwa WiFi ya bure 
katika maeneo ya umma kote katika Kaunti 
ya Kilifi ni hatua muhimu kwa azimio la uju-
muishaji wa kidijitali na ustawi wa kiuchumi. 
Hatua hiyo inatarajiwa kutoa fursa mpya kwa 
wakazi na wageni wanaotembelea kaunti 
hiyo, kukuza ubunifu na ujasiriamali.

Mariam Iha, mama wa miaka 67 kutoka 
eneo la Madzimbani, Wadi ya Mariakani, 
hakuamini alipoweza kuwaona vitukuu 
wake wanne kwa mara ya kwanza baada ya 
kufanyiwa upasuaji wa kuondoa utando kati-

ka macho yake. Aliponywa upofu.
Mariam aliyekuwa ameugua upofu ulioto-

kana na utando kwenye lenzi za macho, kwa 
miaka 12, sasa ataweza kutazamana uso kwa 
macho na wajukuu wake 26. 

Anamshukuru Mungu kwa kumwelekeza 
katika kambi ya macho ya Kaloleni Eye In-
reach, ambayo ni mpango wa Kitengo cha 
Huduma za Macho cha Kaunti katika Hospi-
tali ya Rufaa ya Kilifi

Uhamishaji wa huduma za macho hadi 
katika kila kaunti-ndogo kupitia mpango wa 
kila mwezi wa kuingia mashinani, ni ithibati 
tosha ya azimio la utawala wa Mhe Gideon 
Maitha Mung’aro la kufanikisha upatikanaji 
wa huduma nafuu za afya katika kila upem-
be wa Kaunti ya Kilifi. 

Katika tukio la kipekee la kurejesha sana-
mu/vifaa vyetu vya kitamaduni, maafisa 
kutoka makavazi matatu na vyuo vikuu vya 
Marekani, ambayo ni The Denver Museum 
of Nature and Science, Illinois State Museum 
na Indianapolis Museum of Art, walitambua 
na kurejesha rasmi vifaa 85 vya kitamaduni 
vinavyojulikana kama Vigango kwa Jamii ya 
Mijikenda.

Tukio hili muhimu lilifanyika kwa ushiriki-
ano na Makavazi ya Kitaifa ya Kenya na Ida-
ra ya Utamaduni na Turathi katika eneo la 
Kaya Kauma, pamoja na wadau mbalimbali 
muhimu wakijumuisha shirika la UNESCO, 
Tume ya Kitaifa ya UNESCO ya Kenya (KNAT-
COM), na WESLUX.

Hafla ya kukabidhi vifaa hivyo vya kale kwa 
wenyeji ilihudhuriwa na watu mashuhu-
ri kama vile Mhe. Peninah Malonza aliye 
Waziri wa Utalii, Wanyamapori na Turathi, 
Mhe. Salim Mvurya aliye Waziri wa Madini, 
Uchumi wa Baharini, na Shughuli za Bahari-
ni, Bi Ummi Bashir aliye Katibu wa Idara ya 
Utamaduni na Turathi, Mhe Gavana Gideon 
Maitha Mung’aro, Afisa Mkuu Dkt Ruth Dama 
Masha akiandamana na Waziri wa Elimu na 
ICT, Mhe. Clara Chonga pamoja na maafisa 
wengine wa serikali ya Kaunti na Kitaifa.

Vigango, vilivyo na kimo cha futi saba kila 
kimoja, vilisimikwa kitamaduni mbele ya 

nyumba kadhaa kuwakumbuka wakongwe 
mashuhuri wa kiume waliofariki katika jamii 
ya Mijikenda. Jamii hii inazichukulia sanamu 
hizi kwa heshima kubwa. Inaamini, aghala-
bu kuwa, maafa kama vile magonjwa, ukame, 
na mazao duni yanatokana na kukosekana 
kwa sanamu hizo. Waziri Malonza alisisiti-
za umuhimu wa sanamu hizo kwa jamii za 
Pwani na athari mbaya zinazosababishwa na 
wizi wa vifaa hivyo, akihimiza kurudishwa 
kwavyo ‘nyumbani’ Kenya.

Tukio hili la kipekee la kurejeshwa nyum-
bani kwa vifaa hivyo, ni mfano wa azimio la 
kimataifa la kurekebisha dhuluma za kijadi, 
kutambua turathi za kitamaduni, na kulin-
da uhusiano mtakatifu kati ya jamii na vitu 
vyao vya kisanii.
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Ni afueni kwa wenye matatizo ya macho baada 
ya Kaunti kuanza kupeleka huduma hadi vijijini

Uzinduzi wa Hazina ya WezeshaFunda kwa Ushirikiano na 
Benki za Rafiki Microfinance, KCB na Kaunti ya Kilifi

Tiba ya upasuaji wa uti wa mgongo na mishipa yafaulu

Amerika yarejeshea Kaunti vifaa vya kitamaduni/sanamu

Hospitali yapata wataalamu wa matibabu ya 
dharura pamoja na madereva wa ambulensi

Sherehe kubwa Gavana akizindua WiFi ya bure 
katika maeneo mbalimbali ya umma katika Kaunti

Hazina hii iliyobuniwa upya itasaidia sana 
kukuza biashara ndogo ndogo (SMEs)

Hazina ya Wezesha imejikita katika Sheria 
ya Mikopo Midogo ya Kaunti ya Kilifi (2016). 
Hivi karibuni sheria hiyo ilifanyiwa marekebi-
sho ya tatu ya kubadilisha jina kutoka Hazina 
ya Mbegu na kuwa Hazina ya Wezesha. 

Hazina hii pia imekumbatia mabadiliko 
mengine mawili makubwa. Kwanza, hazina 
hiyo sasa imegatuliwa zaidi hadi kiwango cha 
wadi, ili kuwawezesha wanaonufaika kutuma 
maombi katika wadi zao na sio katika kaunti 
ndogo. Zaidi ya hayo, sasa tuna mpango kwa 
Serikali ya Kaunti ya Kilifi kushirikiana na 

taasisi za kifedha kwa usimamizi wa hazina.
Hazina hiyo imeshirikiana na Benki ya 

Kenya Commercial na Benki ya Rafiki Micro-
finance ili kuifanya kuwa imara zaidi katika 
kukidhi mahitaji ya watu wa Kilifi.

Sasa tumetenga Sh200 milioni kwa Mwaka 
wa Kifedha wa 2023/2024 kutoko Sh116m za 
awali. Kwa ushirikiano wa taasisi za kifedha, 
tutakuwa na uwezo wa kutoa mkopo hadi Sh1 
bilioni kwani zitalingana na kila shilingi na 
shilingi tano.

Tumehakikisha kwamba mikopo hiyo haina 
riba kabisa na inatii Sheria, huku wanaonu-
faika wakilipa 4% tu ya ada ya usimamizi.

Ungana nasi kuipongeza 
Hospitali ya Kaunti-ndogo ya 
Mariakani kwa kufanikisha 
upasuaji wa kwanza kabisa 
wa uti wa mgongo hapo jana. 
Mafanikio haya ya kipekee ya-
naashiria hatua muhimu kwa 
mhazigi (daktari wa upasuaji 
wa mifupa na misuli), Dkt Mus-
tafa Khanbai na kikosi chake 
kilichojitolea.

Serikali ya Kaunti ya Kili-
fi itaendelea kujitolea kutoa 
huduma maalumu za matiba-
bu katika kila pembe ya Kaunti, 
kulingana na maazimio ya 
MHE. Gideon Maitha Mung’aro.
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